So sánh khả năng chống ăn mòn của Monel 400 và Inconel 600

May 13, 2026

Để lại lời nhắn

 

Bài học chính

• Monel 400vượt trội hơn Inconel 600 trong khả năng ăn mòn trong nước - đặc biệt là axit hydrofluoric, nước biển và axit khử.

• Inconel 600chiếm ưu thế ở nhiệt độ cao (trên 600 độ ) - khả năng chống oxy hóa, cacbon hóa và thấm nitơ là chưa từng có.

• Cả hai hợp kimmang lại khả năng chống nứt ăn mòn (SCC) do ứng suất tuyệt vời-trong môi trường clorua và khả năng chống ăn mòn mạnh.

• Cả hai loại hợp kim đều không vượt trội về mặt tổng thể - sự lựa chọn đúng đắn hoàn toàn phụ thuộc vào môi trường hoạt động của bạn.

 

Giới thiệu

 

Khi các kỹ sư và chuyên gia thu mua đánh giá các hợp kim dựa trên niken-cho các ứng dụng công nghiệp đòi hỏi khắt khe, hai cái tên liên tục vươn lên dẫn đầu: Monel 400 và Inconel 600. Cả hai đều là hợp kim-niken cao với hiệu suất ăn mòn vượt trội - tuy nhiên sự khác biệt của chúng rất đáng kể và việc chọn sai có thể dẫn đến ăn mòn nhanh, thời gian ngừng hoạt động tốn kém hoặc thậm chí là hư hỏng thiết bị nghiêm trọng.

 

Monel 400 vs Inconel 600 Corrosion Resistance Comparison

 

Hướng dẫn này cắt giảm sự phức tạp. Bằng cách sử dụng dữ liệu khách quan, các bảng-song-bên nhau và các ví dụ ứng dụng-trong thế giới thực, chúng tôi so sánh Monel 400 với Inconel 600 trên mọi cơ chế ăn mòn chính. Dù bạn đang thiết kế hệ thống làm mát bằng nước biển, lò phản ứng xử lý hóa học hay lò nung nhiệt độ-cao, bài viết này sẽ cung cấp cho bạn nền tảng kỹ thuật để đưa ra quyết định đúng đắn về vật liệu.

 

Hãy nghĩ theo cách này: Monel 400 là chuyên gia của bạn trong môi trường ẩm ướt, axit và biển. Inconel 600 là chuyên gia cho nhiệt độ cực cao. Hiểu được điểm nào vượt trội - và điểm nào không thành công - là mục đích cốt lõi của hướng dẫn này.

 

Monel 400 và Inconel 600 là gì?

 

Monel 400 (UNS N04400)

 

Monel 400là hợp kim đồng niken- nhị phân chứa khoảng 63–70% niken và 28–34% đồng. Ban đầu nó được phát triển bởi Công ty Niken Quốc tế (INCO) vào đầu thế kỷ 20 và lấy tên từ người sáng lập INCO Ambrose Monell. Hợp kim này là một pha-và austenit, có nghĩa là nó không thể được làm cứng bằng cách xử lý nhiệt - chỉ bằng gia công nguội.

 

Điều khiến Monel 400 trở nên đặc biệt là hàm lượng đồng của nó. Đồng thụ động trong môi trường axit khử và trong môi trường giàu clorua-chẳng hạn như nước biển, mang lại cho Monel 400 khả năng độc đáo để chống lại các môi trường phá hủy hầu hết thép không gỉ. Đây là một trong số ít hợp kim thương mại có thể được sử dụng tiếp xúc trực tiếp với axit hydrofluoric (HF) -, một chất lỏng tấn công hầu như mọi vật liệu kỹ thuật thông thường khác.

 

Inconel 600 (UNS N06600)

 

Inconel 600là hợp kim sắt niken-crom-chứa tối thiểu 72% niken, 14–17% crom và 6–10% sắt. Nó được phát triển bởi Special Metals Corporation (hiện là một phần của Precision Castparts Corp.) và là một trong những hợp kim nền tảng của dòng Inconel. Việc bổ sung xác định - crom - là chìa khóa cho hiệu suất của nó.

 

Crom tạo thành lớp crom oxit (Cr₂O₃) dày đặc, tự sửa chữa trên bề mặt hợp kim khi tiếp xúc với môi trường oxy hóa ở nhiệt độ cao. Lớp oxit này hoạt động như một rào cản khuếch tán, làm chậm đáng kể tốc độ oxy hóa tiếp theo. Chính cơ chế này đã cho phép Inconel 600 hoạt động liên tục ở nhiệt độ lên tới 1175 độ -, chế độ mà Monel 400 sẽ oxy hóa nhanh chóng và mất đi tính toàn vẹn cấu trúc trong vòng vài giờ.

 

So sánh thành phần hóa học

 

Sự khác biệt về hiệu suất giữa Monel 400 và Inconel 600 bắt nguồn từ tính chất hóa học của chúng. Bảng dưới đây cho thấy thành phần danh nghĩa của từng hợp kim theo tiêu chuẩn ASTM tương ứng của chúng, cùng với vai trò của từng nguyên tố trong khả năng chống ăn mòn.

 

Bảng 1: Thành phần hóa học - Monel 400 so với Inconel 600

 

Yếu tố

Monel 400 (% khối lượng)

Inconel 600 (% khối lượng)

Vai trò trong khả năng chống ăn mòn

Niken (Ni)

63–70

Tối thiểu. 72

Rào cản cốt lõi chống lại axit khử, nước biển và SCC

Đồng (Cu)

28–34

Nhỏ hơn hoặc bằng 0,50

Chất phân biệt chính của Monel - chống lại HF, nước biển và axit khử

Crom (Cr)

-

14–17

Chất phân biệt chính của Inconel - tạo thành Cr₂O₃ bảo vệ cho quá trình oxy hóa ở nhiệt độ-cao

Sắt (Fe)

Nhỏ hơn hoặc bằng 2,5

6–10

Chất độn kết cấu; Fe cao hơn trong Inconel 600 vẫn-được bảo vệ tốt nhờ quá trình thụ động Cr

Mangan (Mn)

Nhỏ hơn hoặc bằng 2,0

Nhỏ hơn hoặc bằng 1,0

Vai trò cấu trúc nhỏ; mức độ thấp trong cả hai hợp kim

Cacbon (C)

Nhỏ hơn hoặc bằng 0,30

Nhỏ hơn hoặc bằng 0,15

C thấp hơn trong Inconel 600 làm giảm nguy cơ kết tủa cacbua và mẫn cảm

Silic (Si)

Nhỏ hơn hoặc bằng 0,50

Nhỏ hơn hoặc bằng 0,50

Chất khử oxy nhỏ; tác động ăn mòn tối thiểu ở các cấp độ này

 

Nguồn: ASTM B127/B164 (Monel 400); ASTM B163/B166 (Inconel 600). Các thành phần được hiển thị dưới dạng phần trăm trọng lượng danh nghĩa.

 

Sự khác biệt quan trọng nhất rất rõ ràng: Monel 400 chứa 28–34% đồng và không có crom, trong khi Inconel 600 chứa 14–17% crom và hầu như không có đồng. Hai phần bổ sung này dẫn đến gần như tất cả những khác biệt về hiệu suất được thảo luận trong hướng dẫn này.

 

Tính chất vật lý và cơ học

 

Trước khi so sánh hành vi ăn mòn, việc hiểu các tính chất cơ lý cơ bản của từng hợp kim trong điều kiện ủ tiêu chuẩn là rất hữu ích.

 

Bảng 2: Tính chất vật lý và cơ học - Monel 400 so với Inconel 600

 

Tài sản

Monel 400 (UNS N04400)

Inconel 600 (UNS N06600)

Chỉ định UNS

N04400

N06600

Mật độ (g/cm³)

8.80

8.47

Phạm vi nóng chảy (độ)

1300–1350

1354–1413

Tối đa. Nhiệt độ dịch vụ. ( bằng cấp )

~480 (oxy hóa)

~1175 (oxy hóa)

Độ bền kéo (MPa)

480–620 (ủ)

550–690 (ủ)

Sức mạnh năng suất (MPa)

170–310

240–380

Độ giãn dài (%)

35–40

30–40

Độ cứng (Brinell)

120–150

120–170

Độ dẫn nhiệt (W/m·K)

21.8

14.9

Điện trở suất (μΩ·m)

0.547

1.03

Tiêu chuẩn áp dụng

ASTM B127 / B164

ASTM B163 / B166

 

Giá trị đại diện cho điều kiện ủ điển hình. Đặc tính thực tế thay đổi tùy theo hình thức sản phẩm, xử lý nhiệt và tính khí. Luôn xác minh dựa trên chứng nhận của nhà máy.

 

Hiểu cơ chế chống ăn mòn

 

Để hiểu tại sao mỗi hợp kim lại hoạt động như vậy, cần hiểu hai cơ chế chính giúp chúng chống lại sự ăn mòn.

 

Understanding Corrosion Resistance Mechanisms

 

Cơ chế thụ động đồng (Monel 400)

 

Khi Monel 400 tiếp xúc với nước biển, axit loãng hoặc môi trường khử, đồng ở bề mặt hợp kim sẽ phản ứng tạo thành màng oxit dạng đồng (Cu₂O) hoặc đồng hydroxychloride ổn định, bám dính. Lớp màng này không hòa tan trong môi trường khử nên nó hoạt động như một rào cản vật lý giữa hợp kim khối và môi trường ăn mòn. Đây là lý do tại sao Monel 400 vượt trội chính xác ở những nơi mà các hợp kim khác không thành công: trong môi trường phá hủy màng oxit thụ động trên thép không gỉ và hợp kim niken{4}}crom.

 

Điều quan trọng là cơ chế này KHÔNG hoạt động trong các axit oxy hóa (ví dụ: axit sulfuric đậm đặc, axit nitric) hoặc ở nhiệt độ cao nơi Cu₂O bị phân hủy. Đây chính là nguyên nhân sâu xa dẫn đến những hạn chế của Monel 400.

 

Cơ chế thụ động crom oxit (Inconel 600)

 

Khả năng chống ăn mòn của Inconel 600 trong môi trường-nhiệt độ cao và oxy hóa bị chi phối bởi sự hình thành tự phát của oxit crom (Cr₂O₃) trên bề mặt hợp kim. Với 14–17% crom, Inconel 600 tạo thành một lớp oxit-nồng độ dày đặc, phát triển chậm, ổn định về mặt nhiệt động ở nhiệt độ lên tới xấp xỉ 1175 độ trong không khí. Cân này liên tục tự sửa chữa nếu bị gián đoạn, giúp Inconel 600 có khả năng chống oxy hóa, cacbon hóa và thấm nitơ cao trong lò nung và môi trường đốt cháy.

 

Tuy nhiên, Cr₂O₃ dễ bị axit khử (chẳng hạn như HCl và H₂SO₄ loãng) cũng như clorua-gây ra vết rỗ trong môi trường nước, trong đó các ion clorua có thể xâm nhập và hòa tan oxit cục bộ - giải thích cho hiệu suất yếu hơn của Inconel 600 trong môi trường ngâm trong biển và axit so với Monel 400.

 

So sánh khả năng chống ăn mòn từ đầu-đến{1}}đầu

 

Bảng dưới đây cung cấp sự so sánh trực tiếp,{0}}theo-môi trường trong 15 tình huống ăn mòn. Xếp hạng phản ánh hiệu suất điển hình trong dữ liệu phòng thí nghiệm và công nghiệp; hiệu suất thực tế phụ thuộc vào nồng độ, nhiệt độ, tốc độ dòng chảy và các yếu tố-cụ thể của hệ thống.

 

Thang đánh giá: ★★★★★=Xuất sắc ★★★★☆=Rất tốt ★★★☆☆=Trung bình ★★☆☆☆=Khá ★☆☆☆☆=Kém

 

Bảng 3: So sánh khả năng chống ăn mòn theo môi trường

 

Môi trường ăn mòn

Monel 400

Inconel 600

Monel 400 - Ghi chú

Inconel 600 - Ghi chú

Hợp kim được đề xuất

Axit Flohydric (HF) - ở mọi nồng độ

★★★★★

★☆☆☆☆

- đặc biệt trong số ít hợp kim có khả năng chống lại HF

Tránh - bị HF tấn công nhanh chóng

Monel 400

Nước biển / Ngâm biển

★★★★★

★★★☆☆

Xuất sắc; miễn nhiễm với rỗ ở nhiệt độ môi trường xung quanh

Dễ bị rỗ nếu không có biện pháp bảo vệ cathode

Monel 400

Axit sunfuric H₂SO₄ (<70%, cold, de-aerated)

★★★★☆

★★★☆☆

Rất tốt ở nồng độ pha loãng đến trung bình

Vừa phải; không được ưu tiên cho dịch vụ H₂SO₄

Monel 400

Axit clohydric (HCl) - pha loãng, khử-sục khí

★★★★☆

★★☆☆☆

Tốt trong điều kiện pha loãng, khử

Giới hạn; Màng Cr₂O₃ bị phân hủy trong HCl

Monel 400

Kiềm / Ăn da (NaOH, KOH)

★★★★★

★★★★★

Tuyệt vời trên toàn bộ phạm vi nồng độ

Xuất sắc; không có rủi ro SCC ngay cả trong xút nóng

Cà vạt

Axit photphoric (H₃PO₄)

★★★★☆

★★★☆☆

Rất tốt trong các giải pháp tinh khiết

Tạp chất - vừa phải (Cl⁻, F⁻) có thể gây rỗ

Monel 400

High-Temp Oxidation (>600 độ)

★☆☆☆☆

★★★★★

Quá trình oxy hóa nhanh chóng trên ~ 480 độ

Thang đo Cr₂O₃ ổn định đến ~1175 độ

Inconel 600

Quá trình cacbon hóa ở nhiệt độ cao-

★★☆☆☆

★★★★★

Khả năng chống cacbon hóa kém của crom=bị hạn chế

Hàm lượng crom cung cấp rào cản cacbon hóa mạnh mẽ

Inconel 600

Thấm nitơ nhiệt độ cao-

★★☆☆☆

★★★★★

Không thích hợp với môi trường thấm nitơ

Crom nitrit tạo thành hàng rào bảo vệ

Inconel 600

Lưu huỳnh-Khí nhiệt độ cao-

★★★☆☆

★★★★★

Vừa phải; Cu có thể tạo thành Cu₂S ở nhiệt độ trên 300 độ

Cr₂O₃ kháng SO₂ / H₂S lên tới ~700 độ

Inconel 600

Vết nứt ăn mòn ứng suất (SCC) trong clorua

★★★★★

★★★★★

Khả năng miễn dịch SCC tuyệt vời trong hầu hết các môi trường clorua

Xuất sắc; không có rủi ro SCC dưới ~300 độ

Cà vạt

Rỗng / Ăn mòn kẽ hở (phương tiện Cl⁻)

★★★★★

★★★☆☆

Tốt; Cu thụ động trong môi trường Cl⁻

Dễ bị rỗ nếu không có sự thụ động Cr trước đó

Monel 400

Nước ngọt / Nước uống được

★★★★★

★★★★★

Xuất sắc; được sử dụng rộng rãi trong dịch vụ nước

Xuất sắc; phổ biến trong chế biến thực phẩm

Cà vạt

Khí clo khô / khí clo

★★★☆☆

★★★★★

Vừa phải ở nhiệt độ môi trường xung quanh

Màng oxit crom chống clo hóa khô

Inconel 600

Hơi nước / Nước có độ tinh khiết cao{0}}

★★★★★

★★★★★

Được sử dụng rộng rãi trong hệ thống hơi nước

Vật liệu tiêu chuẩn cho máy tạo hơi nước hạt nhân

Cà vạt

 

Xếp hạng dựa trên dữ liệu ăn mòn được công bố từ NACE, ASM International và bản tin kỹ thuật của nhà sản xuất hợp kim. Xếp hạng hiệu suất chỉ mang tính hướng dẫn chung. Luôn tiến hành kiểm tra ăn mòn-theo môi trường cụ thể cho các ứng dụng quan trọng.

 

Dữ liệu tỷ lệ ăn mòn định lượng

 

Bảng dưới đây trình bày dữ liệu về tốc độ ăn mòn tiêu biểu tính bằng triệu mỗi năm (mpy), trong đó 1 mpy=0.0254 mm/năm. Tỷ lệ dưới 5 mpy thường được coi là tuyệt vời để sử dụng trong công nghiệp; tỷ lệ trên 50 mpy cho thấy sự ăn mòn không thể chấp nhận được.

 

Bảng 4: Tỷ lệ ăn mòn tiêu biểu - Monel 400 so với Inconel 600

 

Phương tiện thử nghiệm

Tỷ lệ Monel 400 (mpy*)

Tốc độ Inconel 600 (mpy*)

Điều kiện kiểm tra

Axit 48% HF

<1

Bị tấn công nhanh chóng

Nhiệt độ phòng, ngâm

10% H₂SO₄ (khử{1}} sục khí)

<5

15–30

Nhiệt độ phòng, ngâm

5% HCl (khử{1}}khí)

3–8

12–25

Nhiệt độ phòng, tĩnh

Nước biển (chảy)

<1

2–5

Nhiệt độ môi trường xung quanh, 1 m/s

10% NaOH

<1

<1

Đun sôi, ngâm

Axit photphoric 85%

<5

8–15

Nhiệt độ phòng, dung dịch tinh khiết

Hơi nước (100–200 độ)

<1

<1

Hơi nước bão hòa

Quá trình oxy hóa không khí (700 độ)

>500

2–8

Không khí khô, liên tục

Quá trình oxy hóa không khí (1000 độ)

>5000

15–25

Không khí khô, liên tục

 

*mpy=triệu mỗi năm (1 mpy=0.0254 mm/năm). Dữ liệu được tổng hợp từ bảng dữ liệu kỹ thuật INCO/Kim loại đặc biệt và tài liệu về ăn mòn đã xuất bản. Tỷ giá mang tính biểu thị; tốc độ thực tế thay đổi theo nồng độ, nhiệt độ, vận tốc và sục khí.

 

Cách đọc dữ liệu tỷ lệ ăn mòn

< 1 mpy: Điện trở đặc biệt - phù hợp với dịch vụ-lâu dài, không được bảo vệ

1–5 mpy:Tuyệt vời - phù hợp với hầu hết các ứng dụng công nghiệp

5–20 mpy:Tốt - chấp nhận được cho nhiều ứng dụng; giám sát chặt chẽ

20–50 mpy:Công bằng - hãy xem xét các hợp kim thay thế hoặc các biện pháp bảo vệ

>50 mpy:- kém không phù hợp với dịch vụ; mất mát vật chất là không thể chấp nhận được

 

So sánh hiệu suất nhiệt độ

 

Nhiệt độ vận hành thường là yếu tố mang tính quyết định nhất trong việc lựa chọn giữa Monel 400 và Inconel 600. Bảng bên dưới thể hiện mức độ phù hợp trên toàn bộ phạm vi nhiệt độ từ dịch vụ nhiệt độ đông lạnh đến nhiệt độ-cực cao.

 

Bảng 5: Hiệu suất nhiệt độ - Monel 400 so với Inconel 600

 

Phạm vi nhiệt độ

Sự phù hợp của Monel 400

Inconel 600 phù hợp

Những cân nhắc chính

Đông lạnh (dưới −100 độ)

Xuất sắc

Xuất sắc

Cả hai đều giữ được độ dẻo dai; Monel 400 được ưu tiên cho các ứng dụng LNG

Dưới-không so với Môi trường xung quanh (−100–25 độ )

Xuất sắc

Xuất sắc

Không có mối quan tâm nào đối với cả hai hợp kim; điều kiện dịch vụ tiêu chuẩn

Trung bình (25–300 độ )

Xuất sắc

Xuất sắc

Cả hai đều hoạt động tốt; Monel 400 được ưu tiên trong môi trường axit/biển

Độ cao (300–480 độ)

Tốt

Xuất sắc

Monel 400 bắt đầu mất khả năng chống oxy hóa; Ưu tiên Inconel 600

Cao (480–760 độ)

Bị hạn chế/Không được khuyên dùng

Xuất sắc

Monel 400 oxy hóa nhanh chóng; Inconel 600 là sự lựa chọn sáng suốt

Rất cao (760–1000 độ)

Không phù hợp

Rất tốt

Inconel 600 duy trì độ ổn định của lớp oxit; Monel 400 không phù hợp

Cực đoan (1000–1175 độ)

Không phù hợp

Tốt (phơi sáng ngắn)

Gần giới hạn trên của Inconel 600; hợp kim chuyên dụng có thể cần thiết

 

Điểm giao nhau nhiệt là khoảng 480 độ. Dưới nhiệt độ này, Monel 400 cạnh tranh ngang bằng hoặc vượt trội trong hầu hết các môi trường. Trên đó, Inconel 600 trở thành sự lựa chọn hợp lý về mặt kỹ thuật duy nhất trong số hai hợp kim.

 

Ứng dụng công nghiệp bằng hợp kim

 

Cấu hình ăn mòn riêng biệt của Monel 400 và Inconel 600 chuyển thành các danh mục ứng dụng riêng biệt. Bảng dưới đây trình bày các ứng dụng công nghiệp phổ biến nhất của từng hợp kim trong tám lĩnh vực chính.

 

Bảng 6: Ứng dụng trong ngành - Monel 400 so với Inconel 600

 

Ngành công nghiệp

Ứng dụng Monel 400

Ứng dụng Inconel 600

Xử lý hóa chất

Thiết bị alkyl hóa HF, dịch vụ H₂SO₄, đường ống axit

-Lò phản ứng nhiệt độ cao, các bộ phận của lò, bộ trao đổi nhiệt

Dầu khí

Ống đứng ngoài khơi, các bộ phận đầu giếng, đường ống nước muối chua

Dụng cụ khoan lỗ, xử lý khí ở nhiệt độ-cao, ống lót đốt

Hàng hải & ngoài khơi

Đường ống dẫn nước biển, trục chân vịt, trục bơm, thân van

Các bộ phận khí thải nóng, các bộ phận tuabin khí biển

Phát điện

Cấp-máy đun nước nóng, bình ngưng, đường ống hơi nước nhiệt độ thấp-

Máy tạo hơi nước hạt nhân, linh kiện nồi hơi, tấm chắn nhiệt

Hàng không vũ trụ & Quốc phòng

Hệ thống nhiên liệu đông lạnh, đường chuyển LNG

Ống dẫn động cơ phản lực, bộ phận đốt sau, bộ phận động cơ tên lửa

Thực phẩm & Dược phẩm

Thiết bị xử lý trong môi trường axit trung tính/nhẹ

Thiết bị khử trùng ở nhiệt độ cao-, các bộ phận của nồi hấp

Điện tử

Đầu nối chống ăn mòn{0}}, lò xo trong môi trường nước

Các bộ phận điện có nhiệt độ cao-, bộ phận làm nóng bằng điện trở

hóa dầu

Các đơn vị alkyl hóa, làm mát axit sulfuric, xử lý dầu thô

Lò nứt ethylene, ống cải cách hơi nước, cuộn nhiệt phân

 

Hướng dẫn lựa chọn nhanh

 

Hãy sử dụng bảng quyết định bên dưới làm công cụ sàng lọc-đạt lần đầu. Đối với mỗi điều kiện vận hành liên quan đến dự án của bạn, hãy kiểm tra xem hợp kim nào được khuyên dùng. Nếu ứng dụng của bạn liên quan đến nhiều điều kiện thì hợp kim có nhiều dấu kiểm hơn có thể là điểm khởi đầu tốt hơn - nhưng luôn được xác thực bằng đánh giá kỹ thuật ăn mòn đầy đủ.

 

Bảng 7: Hướng dẫn lựa chọn hợp kim theo điều kiện vận hành

 

Điều kiện hoạt động của bạn

Monel 400

Inconel 600

Dịch vụ liên quan đến axit hydrofluoric (HF)

✔ Monel 400

✘ Không được khuyên dùng

Dịch vụ liên quan đến nước biển hoặc ngâm biển

✔ Monel 400

✘ Không được khuyên dùng

Nhiệt độ hoạt động ổn định trên 600 độ

✘ Không được khuyên dùng

✔ Inconel 600

Môi trường lò oxy hóa nhiệt độ cao-

✘ Không được khuyên dùng

✔ Inconel 600

Môi trường cacbon hóa hoặc thấm nitơ

✘ Không được khuyên dùng

✔ Inconel 600

Axit sunfuric (pha loãng, lạnh, khử{0}}khí)

✔ Monel 400

✘ Không được khuyên dùng

Dịch vụ đông lạnh hoặc dưới{0}}không (ví dụ: LNG)

✔ Cả hai đều phù hợp

✔ Cả hai đều phù hợp

Môi trường ăn da/kiềm (NaOH, KOH)

✔ Cả hai đều phù hợp

✔ Cả hai đều phù hợp

Ống tạo hơi nước hạt nhân

✘ Không được khuyên dùng

✔ Inconel 600

Căng thẳng-nứt do ăn mòn (SCC) là mối quan tâm hàng đầu

✔ Cả hai đều phù hợp

✔ Cả hai đều phù hợp

Ngân sách là hạn chế chính (dự án nhạy cảm về chi phí)

✔ Monel 400

✘ Không được khuyên dùng

Cả nhiệt độ cao VÀ môi trường axit ăn mòn

✘ Không được khuyên dùng

✔ Inconel 600

 

Câu hỏi thường gặp (FAQ)

Monel 400 hay Inconel 600 tốt hơn cho dịch vụ nước biển?

 

Monel 400 là sự lựa chọn ưu việt cho các ứng dụng nước biển và hàng hải. Hàm lượng đồng của nó mang lại khả năng chống ăn mòn rỗ và kẽ hở tuyệt vời trong nước biển, với tốc độ ăn mòn dưới 1 mpy trong nước biển chảy. Inconel 600, mặc dù bền trong nhiều môi trường, nhưng lại thiếu lớp bảo vệ dựa trên crom-chống lại các vết rỗ do clorua- gây ra trong môi trường nước và dễ bị tấn công cục bộ trong nước biển có vận tốc-tĩnh hoặc thấp. Đối với đường ống ngoài khơi, bộ trao đổi nhiệt trên biển, trục chân vịt và các bộ phận dưới biển, Monel 400 là khuyến nghị tiêu chuẩn{10}}của ngành.

 

Inconel 600 có thể chống lại axit hydrofluoric không?

 

Không. Inconel 600 bị axit hydrofluoric (HF) tấn công nhanh chóng và nghiêm trọng ở hầu hết mọi nồng độ. HF hòa tan màng oxit bảo vệ Cr₂O₃, khiến kim loại cơ bản bị axit tấn công trực tiếp. Ngược lại, Monel 400 là một trong số ít hợp kim có khả năng chống lại HF một cách hiệu quả - nó là vật liệu được lựa chọn trong các đơn vị alkyl hóa HF trong lọc dầu. Nếu ứng dụng của bạn liên quan đến HF dưới bất kỳ hình thức nào thì Monel 400 là lựa chọn chính xác, không phải Inconel 600.

 

Hợp kim nào tốt hơn cho các ứng dụng-lò nung nhiệt độ cao?

 

Inconel 600 là lựa chọn rõ ràng cho môi trường-lò nung nhiệt độ cao. Lớp crom oxit (Cr₂O₃) ổn định và tự sửa chữa ở nhiệt độ khoảng 1175 độ trong không khí, mang lại khả năng chống oxy hóa, cacbon hóa và thấm nitơ tuyệt vời. Monel 400 bắt đầu oxy hóa nhanh chóng ở nhiệt độ trên 480 độ và hoàn toàn không phù hợp với dịch vụ lò nung liên tục. Inconel 600 được sử dụng rộng rãi cho bộ giảm âm lò, bình cổ cong, vỏ bọc bộ phận làm nóng và ống bảo vệ cặp nhiệt điện chính vì độ ổn định nhiệt độ cao này.

 

Monel 400 và Inconel 600 có khả năng chống lại sự nứt ăn mòn do ứng suất- (SCC) không?

 

Có - cả hai hợp kim đều thể hiện khả năng chống nứt do ăn mòn do ứng suất- (SCC) tuyệt vời trong môi trường clorua, đây là một trong những cơ chế hư hỏng phổ biến nhất đối với thép không gỉ trong môi trường hóa chất và ngoài khơi. Hợp kim niken-cao (trên khoảng 40% Ni) nổi tiếng-vì khả năng miễn nhiễm với SCC clorua{6}}gây ra. Cả Monel 400 và Inconel 600 đều vượt quá ngưỡng này, khiến chúng trở thành những lựa chọn đáng tin cậy trong đó SCC là mối quan tâm thiết kế hàng đầu.

 

Sự khác biệt về chi phí giữa Monel 400 và Inconel 600 là bao nhiêu?

 

Cả hai hợp kim đều có giá cao hơn đáng kể so với thép không gỉ tiêu chuẩn do hàm lượng niken cao. Nhìn chung, Monel 400 và Inconel 600 có giá thành trên mỗi kg tương đương nhau, mặc dù giá cả dao động tùy theo thị trường hàng hóa niken, đồng và crom. Monel 400 có xu hướng rẻ hơn một chút nếu tính theo trọng lượng do thành phần nhị phân đơn giản hơn. Tuy nhiên, việc so sánh chi phí phải luôn được thực hiện trên cơ sở toàn bộ vòng đời-vòng đời: hợp kim phù hợp kéo dài toàn bộ tuổi thọ thiết kế hầu như luôn tiết kiệm hơn so với hợp kim rẻ hơn nhưng bị hỏng sớm.

 

Monel 400 và Inconel 600 có hàn được với nhau không (hàn kim loại không giống nhau)?

 

Có, hàn kim loại khác nhau giữa Monel 400 và Inconel 600 là khả thi về mặt kỹ thuật khi sử dụng kim loại phụ loại Inconel-(chẳng hạn như ERNiCrFe-7 hoặc ERNiCu-7), nhưng nó đòi hỏi kỹ thuật cẩn thận. Mối hàn sẽ có thành phần trung gian với hiệu suất ăn mòn khác với hợp kim cơ bản. Trong môi trường khắc nghiệt, vùng hàn không giống nhau có thể là điểm yếu trong hệ thống. Luôn tham khảo ý kiến ​​của kỹ sư hàn được chứng nhận và tiến hành kiểm tra sự ăn mòn của mối hàn trong các điều kiện vận hành đại diện trước khi thực hiện lắp ráp khác nhau.

 

Những tiêu chuẩn nào chi phối sản phẩm Monel 400 và Inconel 600?

 

Monel 400 được sản xuất theo tiêu chuẩn ASTM B127 (tấm/tờ/dải), ASTM B164 (thanh/thanh/dây), ASTM B165 (ống liền mạch), ASTM B163 (ống ngưng tụ) và ASME SB-127/164/165. Inconel 600 được sản xuất theo tiêu chuẩn ASTM B163 (ống ngưng tụ/ống trao đổi nhiệt), ASTM B166 (thanh/thanh/dây), ASTM B167 (ống/ống liền mạch) và ASME SB-163/166/167. Cả hai hợp kim này cũng đáp ứng các tiêu chuẩn AMS và EN cho các ứng dụng hàng không vũ trụ và Châu Âu.

 

Phần kết luận

 

Câu hỏi "Monel 400 vs Inconel 600: cái nào tốt hơn?" không có câu trả lời chung - vì cả hai hợp kim đều có tính năng vượt trội trong môi trường mà chúng được thiết kế.

 

Monel 400 là lựa chọn phù hợp khi thách thức của bạn là ăn mòn trong nước: nước biển, axit flohydric, axit sunfuric khử và môi trường giàu clorua. Cơ chế thụ động dựa trên đồng-của nó mang lại cho nó những khả năng mà không hợp kim mang crom-có thể sánh được trong những môi trường này.

 

Inconel 600 là lựa chọn phù hợp khi thách thức của bạn là-sự suy giảm nhiệt độ cao: quá trình oxy hóa trên 600 độ, khí quyển cacbon hóa và thấm nitơ, môi trường lò nung và đốt cháy. Lớp oxit crom của nó là một trong những màng bảo vệ ổn định nhiệt nhất trong kỹ thuật.

 

Khung quyết định thực tế rất đơn giản:

 

Nếu nhiệt độ trên 600 độ → Inconel 600

 

Nếu chất lỏng là HF hoặc nước biển → Monel 400

 

Nếu có cả nhiệt độ cao và hóa chất mạnh → tham khảo ý kiến ​​kỹ sư chống ăn mòn; có thể cần các hợp kim chuyên dụng (Hợp kim 625, C-276, Hợp kim 825)

 

Nếu SCC hoặc khả năng chống ăn da là mối quan tâm hàng đầu → cả hai hợp kim đều khả thi; đánh giá về chi phí và khả năng chế tạo

 

Cần hỗ trợ lựa chọn vật liệu?

 

Nhóm kỹ thuật của chúng tôi cung cấp các sản phẩm - ống, ống, thanh, tấm, tấm và phụ kiện - được chứng nhận của nhà máy -Monel 400 và Inconel 600 cho các nhóm kỹ thuật và mua sắm trên toàn thế giới.

 

Chúng tôi cung cấp:Truy xuất nguồn gốc vật liệu đầy đủ · Chứng chỉ kiểm tra nhà máy · Kiểm tra của bên thứ ba- · Lời khuyên về lựa chọn hợp kim cụ thể cho ứng dụng-

 

Liên hệ với đội ngũ bán hàng của chúng tôi để biết tình trạng sẵn có của sản phẩm, giá cả và hướng dẫn của chuyên gia về thách thức ăn mòn cụ thể của bạn.

 

Gửi yêu cầu
Đến với chúng tôi
Và bắt đầu RFQ của bạn ngay bây giờ.
Liên hệ với chúng tôi