Inconel 625 (UNS N06625)là hợp kim niken được tăng cường-dung dịch{1}}rắn được tối ưu hóa để chống ăn mòn, có độ bền vừa phải (hiệu suất 414-517 MPa) và khả năng miễn dịch clorua và khí chua-chuẩn tuyệt vời, khiến hợp kim này trở thành hợp kim mặc định cho môi trường lỗ khoan ăn mòn. Inconel 718 (UNS N07718) là hợp kim sắt-niken cứng-kết tủa được thiết kế để có độ bền cao (hiệu suất 1035-1240 MPa, khoảng 2,5 lần 625) và khả năng chống mỏi, khiến nó trở thành sự lựa chọn cho các dụng cụ khoan lỗ chịu tải nơi trọng lượng và nhiệm vụ cơ học chiếm ưu thế.
Nguyên tắc lựa chọn: chọn 625 khi ăn mòn (H2S, CO2, clorua, nước biển) kiểm soát thiết kế; chọn 718 khi cường độ, độ cứng, độ mỏi hoặc trọng lượng thúc đẩy thiết kế - và đối với những giếng có yêu cầu khắt khe nhất, hãy sử dụng 718 cho các bộ phận kết cấu và 625 cho các bề mặt lộ ra-bị ăn mòn.
Sự khác biệt cơ bản giữa Inconel 625 và 718 là gì?
Điểm khác biệt cốt lõi là cơ chế tăng cường: Inconel 625 là dung dịch rắn-được tăng cường (độ bền của nó đến từ molypden và niobium hòa tan, do đó nó vẫn dẻo và chống ăn mòn-), trong khi Inconel 718 được làm cứng bằng kết tủa (độ bền cao của nó đến từ gamma-nguyên tố và gamma-kép-kết tủa nguyên tố được hình thành bằng cách xử lý nhiệt, làm tăng độ bền nhưng tăng thêm độ phức tạp luyện kim).

Sự khác biệt duy nhất về luyện kim này giải thích hầu hết mọi sự khác biệt quan trọng đối với-người thiết kế công cụ downhole. Vì 625 phụ thuộc vào việc tăng cường-dung dịch rắn nên nó có thể được cung cấp ở trạng thái ủ và hàn mà không làm mất khả năng chống ăn mòn, đồng thời các đặc tính của nó tương đối ổn định. Bởi vì 718 phụ thuộc vào quá trình làm cứng kết tủa nên độ bền của nó được tạo ra bằng quá trình xử lý tuổi hai{6}}bước (thường là 718 + 621 độ C hoặc điều kiện 'H'), nghĩa là độ cứng, độ bền và thậm chí khả năng chấp nhận sử dụng NACE- của nó phụ thuộc vào quá trình xử lý nhiệt chính xác. Trong thực tế: 625 là hợp kim 'ăn mòn{11}}đầu tiên'; 718 là hợp kim 'sức mạnh{13}}đầu tiên'. Cả hai đều có nền là niken{15}}và đều có khả năng chống ăn mòn tốt hơn nhiều so với thép không gỉ, nhưng 625 là lớp chống ăn mòn tốt hơn và 718 là thành phần cấu trúc tốt hơn.
Làm thế nào để so sánh thành phần hóa học của 625 và 718?
625 là hợp kim niken-crom, molybdenum-cao (Cr 20-23%, Mo 8-10%, Nb 3,15-4,15%) được điều chỉnh để chống ăn mòn, trong khi 718 là hợp kim niken-sắt (Ni 50-55%, Fe 17% min, Cr 17-21%, Mo 2,8-3,3%, Nb+Ta 4,75-5,5 phần trăm, Ti 0,65-1,15 phần trăm, Al 0,2-0,8 phần trăm) được điều chỉnh để làm cứng lượng mưa.
Hóa chất phản ánh mục đích thiết kế. 625 mang hàm lượng crom cao (để chống oxy hóa) và hàm lượng molypden cao cùng với niobium (để giảm-khả năng chống axit, rỗ và kẽ hở) và hầu như không có sắt (tối đa 5 phần trăm) - công thức chống ăn mòn-tinh khiết. 718 mang ít crom và molypden hơn (vì vậy khả năng chống ăn mòn nội tại của nó thấp hơn) nhưng bổ sung thêm titan và nhôm (các yếu tố làm cứng-kết tủa tạo thành gamma-nguyên tố Ni3(Al,Ti) và gamma-kép-nguyên tố Ni3Nb) cộng với lượng sắt đáng kể (để giảm chi phí và hỗ trợ độ cứng). Sắt cao hơn và Mo thấp hơn trong 718 là lý do tại sao PREN (số tương đương lực cản rỗ) của 718 thấp hơn 625, mặc dù 718 vượt trội hơn về mặt cơ học. Bảng dưới đây định lượng độ tương phản.
Bảng 1. So sánh thành phần (phần trăm trọng lượng danh nghĩa)
|
Yếu tố |
Inconel 625 (UNS N06625) |
Inconel 718 (UNS N07718) |
|
Niken (Ni) |
58,0 phút (cân bằng) |
50.0 - 55.0 |
|
Crom (Cr) |
20.0 - 23.0 |
17.0 - 21.0 |
|
Molypden (Mo) |
8.0 - 10.0 |
2.8 - 3.3 |
|
Niobi + Tantali |
3.15 - 4.15 |
4.75 - 5.50 |
|
Sắt (Fe) |
tối đa 5,0 |
17,0 phút (cân bằng) |
|
Titan (Ti) |
tối đa 0,40 |
0.65 - 1.15 |
|
Nhôm (Al) |
tối đa 0,40 |
0.20 - 0.80 |
|
Coban (Co) |
tối đa 1,0 |
tối đa 1,0 |
|
Cacbon (C) |
tối đa 0,10 |
tối đa 0,08 |
|
Chất làm cứng lượng mưa |
Không có (SSS) |
Ti + Al (PH) |
Hợp kim nào có khả năng chống ăn mòn tốt hơn?
Inconel 625 có khả năng chống ăn mòn vốn có tốt hơn rõ ràng so với 718: PREN của nó (khoảng 48-52 so với 38-42 đối với 718), molypden cao hơn và crom cao hơn mang lại khả năng chống rỗ clorua, ăn mòn kẽ hở và nứt khí chua cao hơn - vì vậy 625 là rào cản ăn mòn được lựa chọn, trong khi 718 dựa vào độ bền của nó và được sử dụng khi ăn mòn ở mức vừa phải hoặc giảm nhẹ bằng lớp phủ/lớp phủ.

Khả năng chống ăn mòn ở các hợp kim niken có hàm lượng crom và molypden. 625 cung cấp khoảng 20-23% Cr và 8-10% Mo, tạo ra PREN khoảng 48-52 và thành tích đã được chứng minh trong nước biển (CPT trên 80 độ C), khí chua và môi trường axit. 718 cung cấp khoảng 17-21% Cr và chỉ 2,8-3,3% Mo, tạo ra PREN khoảng 2,8-3,3% Mo 38-42 - vẫn tốt hơn nhiều so với thép không gỉ (316L PREN 23-26) nhưng đáng kể là dưới 625.
Trong clorua-có chứa nước muối trong lỗ khoan, 625 có khả năng chống rỗ trong đó 718 có thể cần bảo vệ ca-tốt hoặc chất chống ăn mòn. Cả hai đều chống lại hiện tượng nứt do ứng suất sunfua tốt trong điều kiện thích hợp, nhưng hàm lượng molypden cao hơn của 625 mang lại cho nó nhiều lợi nhuận hơn trong môi trường-clorua chua mạnh. Hướng dẫn thực hành: đối với các bộ phận tiếp xúc trực tiếp với chất lỏng hình khuyên ăn mòn, nước sinh ra hoặc khí chua, ghi rõ 625; đối với các bộ phận cấu trúc trong môi trường ít xâm thực hoặc được bảo vệ hơn, 718 có thể chấp nhận được và mạnh hơn.
Bảng 2. So sánh khả năng chống ăn mòn
|
Chế độ ăn mòn |
Inconel 625 |
Inconel 718 |
|
PREN (xấp xỉ) |
48 - 52 |
38 - 42 |
|
Rỗ clorua (CPT) |
Excellent (> 80 C) |
Tốt (thấp hơn 625) |
|
Ăn mòn kẽ hở |
Xuất sắc |
Tốt |
|
Khả năng miễn dịch khí chua (H2S) |
Tuyệt vời (ủ) |
Tốt (kiểm soát-nhiệt) |
|
CO2 / ăn mòn ngọt |
Xuất sắc |
Rất tốt |
|
Nước biển |
Xuất sắc |
Tốt (có thể cần CP) |
|
sử dụng tốt nhất |
Rào cản ăn mòn |
Cấu trúc trong môi trường nhẹ hơn. |
Nguồn: tổng hợp dữ liệu thử nghiệm ăn mòn; khảo sát ăn mòn NACE; bảng dữ liệu hợp kim.
Hợp kim nào có độ bền cao hơn?
Inconel 718có cường độ cao hơn đáng kể so với 625: trong điều kiện già{1}}cứng lại, nó mang lại cường độ chảy là 1035-1240 MPa và độ bền kéo tối đa là 1275-1500 MPa - gấp khoảng 2,5 lần hiệu suất của thép đã ủ 625 (414-517 MPa) - đó là lý do tại sao 718 chiếm ưu thế về khả năng chịu tải và các thành phần downhole quan trọng mệt mỏi.
Điểm mạnh là nơi 718 giành chiến thắng dứt khoát. Phản ứng làm cứng-kết tủa trong 718 (gamma-nguyên tố và gamma-gấp đôi-nguyên tố) làm tăng cường độ năng suất từ dung dịch-đường cơ sở được ủ (khoảng 350-450 MPa) lên hơn 1000 MPa sau khi lão hóa mà không làm mất quá nhiều độ dẻo. 625, chỉ là dung dịch rắn được tăng cường, đứng đầu xung quanh Năng suất 414-517 MPa và độ bền kéo 827-1034 MPa trong điều kiện ủ và không thể được làm cứng thêm bằng cách xử lý nhiệt (gia công nguội có thể nâng cao phần nào nhưng phải trả giá bằng khả năng chống ăn mòn).
Đối với các công cụ hạ cấp chẳng hạn như các bộ phận đóng gói, móc treo ống, núm hạ cánh, bộ phận van an toàn-và dây khoan hoặc dây khoan hoặc vỏ đo lường-trong khi-khoan (MWD), tỷ lệ độ bền-trên-trọng lượng cao 718 cho phép các kỹ sư thiết kế các bộ phận nhỏ hơn, nhẹ hơn, cao hơn-tải trọng - rất quan trọng khi mỗi kg trọng lượng của dây đều quan trọng. Sự đánh đổi{10}}là độ bền của 718 phụ thuộc vào khả năng kiểm soát xử lý nhiệt và nhạy cảm hơn với hiện tượng quá nhiệt.
Bảng 3. So sánh độ bền cơ học (điển hình)
|
Tài sản |
Inconel 625 (ủ) |
Inconel 718 (đã{1}}cứng lại) |
|
Độ bền kéo |
827 - 1034 MPa |
1275 - 1500 MPa |
|
Sức mạnh năng suất (0,2 phần trăm) |
414 - 517 MPa |
1035 - 1240 MPa |
|
Độ giãn dài |
30 phần trăm |
12 - 21 phần trăm |
|
độ cứng |
85 - 95 HRB |
30 - 44 HRC (theo điều kiện) |
|
Sức mạnh-đến-trọng lượng |
Vừa phải |
Cao (năng suất gấp 2,5 lần) |
|
Chống mỏi |
Tốt |
Xuất sắc |
Nguồn: thông số kỹ thuật sản phẩm ASTM; Bảng dữ liệu kim loại đặc biệt SMC-063 / SMC-045.
Làm thế nào để 625 và 718 hoạt động trong dịch vụ chua (NACE MR0175)?
Cả hai hợp kim đều được chấp nhận cho dịch vụ chua theo NACE MR0175 / ISO 15156, nhưng với các ràng buộc khác nhau: ủ 625 (dưới 35 HRC) dễ dàng được chấp nhận là hợp kim chống ăn mòn-không có giới hạn nứt do môi trường, trong khi 718 phải ở trong điều kiện xử lý nhiệt-có kiểm soát để giữ độ cứng dưới giới hạn NACE (thường là H1150 hoặc giải pháp-được ủ-và-tình trạng lão hóa), vì 718 đã quá-lão hóa hoặc quá{12}}cứng lại có thể vượt quá 35 HRC và không được chấp nhận.

NACE MR0175 / ISO 15156 Phần 3 bao gồm cả hai hợp kim. Đối với 625, điều kiện ủ-dung dịch vốn đã dưới 35 HRC (tương đương khoảng 15-20 HRC), do đó, nó đủ tiêu chuẩn mà không cần bằng chứng xử lý nhiệt-đặc biệt và được sử dụng rộng rãi trong khí chua. Đối với 718, tình huống phức tạp hơn: điều kiện làm cứng theo độ tuổi tiêu chuẩn{20}}(ví dụ: 718 độ C / 621 độ C) có thể tạo ra độ cứng lên tới 40+ HRC, sẽ vi phạm giới hạn 35 HRC. Tuy nhiên, NACE nhận dạng 718 ở các điều kiện có độ cứng-thấp cụ thể (chẳng hạn như 'H1150' trên{25}}điều kiện cũ, khoảng 28-36 HRC tùy thuộc vào tiểu mục) đối với dịch vụ chua và các phiên bản mới hơn liệt kê 718 với các giới hạn về xử lý nhiệt và độ cứng được xác định.
Ý nghĩa kỹ thuật: khi chỉ định 718 cho giếng chua, đơn đặt hàng phải nêu rõ điều kiện có thể chấp nhận được-NACE chính xác và yêu cầu xác minh độ cứng; khi chỉ định 625 cho giếng chua, điều kiện ủ tiêu chuẩn là đủ. Cả hai đều phải có giới hạn công việc nguội (đặc biệt là 718) và xác minh PMI.
Bảng 4. NACE MR0175 Chua-Vị trí phục vụ
|
Diện mạo |
Inconel 625 |
Inconel 718 |
|
danh sách NACE |
Đã chấp nhận (CRA) |
Đã chấp nhận (có điều kiện) |
|
Điều kiện bắt buộc |
Dung dịch được ủ |
Điều kiện PH có độ cứng-thấp được xác định |
|
Giới hạn độ cứng |
Dưới 35 HRC (dễ dàng) |
Dưới 35 HRC (kiểm soát-xử lý nhiệt) |
|
Giới hạn SCC môi trường |
Không có (nội tại) |
Không có điều kiện nào được chấp nhận |
|
Thận trọng trong đấu thầu |
Tiêu chuẩn |
Phải đặt tên chính xác cho điều kiện NACE |
Nguồn: NACE MR0175 / ISO 15156-3 (2020); phụ kiện dịch vụ chua hợp kim.
Giới hạn nhiệt độ khi sử dụng lỗ khoan là gì?
Để có độ bền liên tục trong lỗ khoan, Inconel 718 có thể sử dụng được ở nhiệt độ khoảng 650 độ C (kết tủa theo-tuổi và mềm hơn mức này), trong khi Inconel 625 vẫn giữ được độ bền hữu ích ở khoảng 650 độ C và khả năng chống oxy hóa ở khoảng 982 độ C - nhưng trên thực tế cả hai đều được sử dụng ở nhiệt độ thấp hơn trần này ở nhiệt độ lỗ khoan dầu và khí điển hình (dưới khoảng 200-250 độ C đối với hầu hết các giếng, cao hơn đối với HPHT).
Nhiệt độ lỗ khoan quan trọng theo hai cách: quá trình oxy hóa/ăn mòn trên bề mặt và khả năng duy trì độ bền ở độ sâu. 625 có khả năng chống oxy hóa ở nhiệt độ cao- tuyệt vời (lên đến khoảng 982 độ C trong không khí) nhờ hàm lượng crôm cao và duy trì độ bền đáng kể ở khoảng 650 độ C. 718 giữ độ bền cao chỉ ở khoảng 650 độ C; trên mức đó, gamma-gấp đôi-nguyên tố kết tủa trở nên thô hơn (trên-tuổi), khiến cường độ giảm dần về mức độ ủ-của dung dịch.
Do đó, đối với độ bền nhiệt độ-cao thực sự, hợp kim nhiệt độ 625 (hoặc thậm chí-cao hơn) có thể thích hợp hơn, trong khi đối với nhiệm vụ tải ở nhiệt độ-nhiệt độ-phòng-vừa phải-nhiệt độ cao-, 718 là không thể đánh bại. Hầu hết các dụng cụ khoan lỗ dầu và khí đốt đều hoạt động ở nhiệt độ dưới 250 độ C (ngoại trừ giếng HPHT đạt 200-230+ độ C), vì vậy cả hai hợp kim đều có biên nhiệt độ rộng; yếu tố quyết định vẫn là độ ăn mòn so với độ bền chứ không phải nhiệt độ ở mức bình thường.
Bảng 5. Vỏ nhiệt độ và độ bền
|
tham số |
Inconel 625 |
Inconel 718 |
|
Nhiệt độ cường độ hữu ích tối đa |
khoảng 650 C |
khoảng 650 C (trên-độ tuổi trên) |
|
Nhiệt độ oxy hóa tối đa (không khí) |
khoảng 982 C |
khoảng 650 - 700 C |
|
Sử dụng downhole điển hình |
< 250 C common |
< 250 C common |
|
HPHT (>200 C) vừa vặn |
Tốt |
Tốt (giữ lại sức mạnh) |
|
phù hợp đông lạnh |
Tuyệt vời (đến -196 C) |
Tốt (điển hình đến -127 C) |
Nguồn: Dữ liệu hợp kim nhiệt độ cao-của ASM; Hướng dẫn về vật liệu HPHT.
Làm thế nào để so sánh 625 và 718 đối với các công cụ Downhole cụ thể?
Đối với các công cụ hạ cấp, 625 được chọn trong đó khả năng tiếp xúc với ăn mòn chiếm ưu thế (phớt đóng gói, các thành phần vành đai ăn mòn, phần cứng-đường điều khiển, tiếp xúc với khí-chua), trong khi 718 được chọn khi chịu tải cơ học cao (móc treo ống, núm hạ cánh, lò xo và thân van-an toàn, vỏ MWD/LWD, ốc vít-tải trọng cao) - và cụm lắp ghép sử dụng cấu trúc 718 với 625 bề mặt phủ hoặc được lựa chọn.

Dụng cụ đục lỗ có phạm vi hoạt động rộng, vì vậy hai hợp kim này bổ sung cho nhau hơn là cạnh tranh. Máy đóng gói và phần cứng hoàn thiện nằm trong chất lỏng hoặc khí chua được tạo ra có tính ăn mòn nghiêng về phía 625 dành cho các phần-tiếp xúc với sự ăn mòn. Tải trọng-chịu lực và độ mỏi-các bộ phận quan trọng - chẳng hạn như thân van an toàn dưới bề mặt, ốc vít có độ bền-cao, lò xo và vỏ nặng của các công cụ khai thác gỗ-trong khi-khoan (LWD) - khai thác độ bền và tuổi thọ mỏi của 718. Sự kết hợp-trong thế giới thực phổ biến là thân kết cấu 718 có viền hoặc lớp phủ chống ăn mòn-625 ở bề mặt tiếp xúc chất lỏng, mang lại cả hai lợi ích. Ma trận quyết định bên dưới ánh xạ các loại công cụ tới hợp kim ưu tiên.
Bảng 6. Ma trận lựa chọn công cụ Downhole
|
Thành phần downhole |
Hợp kim ưa thích |
Tại sao |
|
Thân máy đóng gói (giếng ăn mòn) |
625 |
Rào cản ăn mòn |
|
Móc treo ống |
718 |
Cường độ cao, tải trọng |
|
Thân van an toàn dưới bề mặt |
718 |
Sức mạnh + mệt mỏi |
|
lò xo SSSV |
718 |
Cường độ cao, tốc độ lò xo |
|
Núm / khóa hạ cánh |
718 hoặc 625 |
718 sức mạnh hoặc 625 ăn mòn |
|
Vỏ MWD/LWD |
718 |
Sức mạnh-đến-cân nặng, mệt mỏi |
|
Đường điều khiển/mao mạch |
625 |
Ăn mòn, khả năng định hình |
|
Chốt có độ bền-cao |
718 (A-286 khác) |
Năng suất + mệt mỏi |
|
Lớp phủ/lớp phủ chống ăn mòn |
625 |
Rỗ + miễn dịch chua |
|
Phần cứng hoàn thiện HPHT |
625 hoặc 718 |
Bởi trình điều khiển chiếm ưu thế |
Nguồn: sổ tay vật liệu hoàn thiện hố đào; thông số kỹ thuật của nhà điều hành.
Hàn và chế tạo khác nhau như thế nào?
Inconel 625 dễ hàn hơn và duy trì khả năng chống ăn mòn-như-được hàn (chất độn ERNiCrMo-3, không cần PWHT), trong khi Inconel 718 yêu cầu xử lý nhiệt làm cứng-kết tủa sau khi hàn để khôi phục độ bền và nhạy cảm hơn với nhiệt-bị ảnh hưởng-nứt vùng và biến dạng-nứt do tuổi tác - khiến 625 trở thành lựa chọn bịa đặt có rủi ro thấp hơn và 718 tùy chọn có hiệu suất cao hơn nhưng độ cẩn thận cao hơn.
Sự khác biệt trong quá trình chế tạo theo dõi cơ chế tăng cường một lần nữa. 625 các mối hàn dễ dàng sử dụng ERNiCrMo-3 (AWS A5.14, UNS N06625) hoặc tương tự và do không thể kết tủa-làm cứng được nên vùng hàn vẫn có khả năng chống ăn mòn-mà không cần xử lý nhiệt sau-hàn; Ngược lại, đây là một lợi thế lớn đối với các tổ hợp hàn phức tạp. 718 phải được ủ-và lão hóa bằng dung dịch sau khi hàn để lấy lại độ bền cao và quá trình hàn có thể gây ra hiện tượng nứt do lão hóa do biến dạng-trong vùng chịu ảnh hưởng nhiệt-nếu gia nhiệt trước, xử lý nhiệt xen kẽ và sau hàn không được kiểm soát chặt chẽ.
Đối với việc hàn tại hiện trường hoặc tại xưởng các cụm lắp ráp lỗ khoan, 625 sẽ dễ chịu hơn; 718 yêu cầu các quy trình đủ tiêu chuẩn và thường là một chu trình xử lý lại-nhiệt-hoàn chỉnh. Chất độn cho 718 thường là ERNiFeCr-2 (UNS N07718) để phù hợp với thành phần cơ bản.
Bảng 7. So sánh hàn và chế tạo
|
Nhân tố |
Inconel 625 |
Inconel 718 |
|
Chất độn điển hình |
ERNiCrMo-3 (N06625) |
ERNiFeCr-2 (N07718) |
|
yêu cầu PWHT |
KHÔNG |
Có (dung dịch ủ + tuổi) |
|
Căng thẳng-nguy cơ nứt do tuổi tác |
Thấp |
Cao hơn (cần chăm sóc HAZ) |
|
Như-sự ăn mòn do hàn |
Xuất sắc |
Tốt (nhưng không bị già đi{0}}) |
|
Rủi ro chế tạo |
Thấp hơn |
Cao hơn (thủ tục quan trọng) |
Nguồn: AWS D1.6; Hướng dẫn hàn kim loại đặc biệt cho 625 và 718.
Chi phí tương đối của 625 so với 718 là gì?
Inconel 718 thường có giá cao hơn một chút so với 625 mỗi kg (cao hơn khoảng 10-30 phần trăm ở dạng nghiền) do các yêu cầu xử lý nhiệt và hóa học- chặt chẽ hơn, nhưng sự khác biệt về chi phí thực tế được bù đắp bởi độ bền cao hơn nhiều của 718, cho phép các nhà thiết kế sử dụng ít vật liệu hơn và tạo ra các công cụ nhẹ hơn - nên tổng chi phí thành phần phụ thuộc vào thiết kế chứ không chỉ giá mỗi kg.

Cả hai hợp kim đều là vật liệu cơ bản niken-cao cấp có giá cao hơn nhiều so với thép không gỉ (khoảng 5-10 lần 316L mỗi kg), do đó, delta 625-so với{9}}718 là phụ so với hợp kim-so với-quyết định không gỉ. 718 thường có mức chênh lệch khiêm tốn trên 625 do khả năng kiểm soát hóa học niobi/titan và quy định bắt buộc lão hóa{19}}xử lý nhiệt làm cứng. Tuy nhiên, vì hiệu suất của 718 cao hơn khoảng 2,5 lần nên tải trọng nhất định có thể được mang bởi phần 718 nhỏ hơn, thường bù đắp phần bù trên mỗi kg và giảm gia công cũng như trọng lượng dây. Để mua sắm, cả hai đều có sẵn dưới dạng thanh, tấm, vật rèn và ống liền mạch; thời gian thực hiện cho 718 vật rèn trong điều kiện NACE cụ thể có thể dài hơn. Bảng dưới đây đưa ra phạm vi biểu thị trên mỗi kg (mill-direct, 2026).
Bảng 8. So sánh giá dự kiến năm 2026 (USD mỗi kg, nhà máy-trực tiếp)
|
Mẫu sản phẩm |
Inconel 625 |
Inconel 718 |
|
Thanh / thanh |
18 - 28 |
22 - 34 |
|
Đĩa |
20 - 30 |
24 - 36 |
|
rèn |
30 - 55 |
35 - 65 |
|
Ống liền mạch |
28 - 45 |
32 - 50 (có giới hạn) |
|
Sức mạnh tương đối |
1,0x (đường cơ sở) |
năng suất gấp 2,5 lần |
Nguồn: Sách giá JN Alloy 2026; khảo sát báo giá nhà máy. Chỉ mang tính biểu thị.
Nghiên cứu điển hình: Hoàn thiện giếng HPHT - Thiết kế lai 625 / 718
Một nhà vận hành đang phát triển giếng khí HPHT chua (khoảng 190 độ C, 8% H2S, hàm lượng clorua cao) đã chỉ định 718 cho-móc treo ống và núm hạ cánh chịu tải cao nhưng 625 cho tất cả các đường viền và đường kiểm soát máy đóng gói-bị ăn mòn, loại bỏ cả sự thiếu hụt độ bền (718) và rủi ro rỗ clorua-(625) mà một thiết kế hợp kim{10}}đơn lẽ sẽ không được giải quyết.
Giếng đặt ra hai thách thức đồng thời: tải trọng cơ học cao lên móc treo (có lợi cho độ bền của 718) và chất lỏng hình khuyên clorua có tính axit mạnh (có lợi cho khả năng chống ăn mòn của 625). Một-lựa chọn hợp kim duy nhất sẽ buộc phải có 625 (đủ mạnh nhưng có biên độ ăn mòn không cần thiết và độ bền thấp hơn) hoặc 718 (mạnh nhưng có PREN thấp hơn và các ràng buộc điều kiện NACE chặt chẽ hơn).
Nhóm kỹ thuật đã phân chia nhiệm vụ: các bộ phận chịu tải-trong 718 (đủ điều kiện đạt điều kiện độ cứng-thấp{3}}có thể chấp nhận được NACE với xác minh độ cứng dưới 35 HRC) và tất cả các bề mặt ăn mòn-làm ướt bằng chất lỏng trong 625 (dung dịch-được ủ, chấp nhận NACE tiêu chuẩn). Các dòng đối chứng sử dụng 625 mao quản để có khả năng miễn dịch clorua lâu dài. Sau ba năm vận hành, quá trình hoàn thiện cho thấy không có sự can thiệp nào{12}}gây ra sự ăn mòn và không có vấn đề về cấu trúc, điều này đã xác nhận phương pháp kết hợp. Chất liệu cao cấp hơn so với thiết kế toàn{16}625 là khoảng 12% nhưng tránh được việc tăng kích thước móc treo do sức bền.
Nguồn: báo cáo hoàn thành HPHT của nhà điều hành (ẩn danh); Kho lưu trữ ứng dụng JN Alloy.
Câu hỏi thường gặp
Hỏi: Cái nào tốt hơn cho dụng cụ khoan lỗ, Inconel 625 hay 718?
A: Nó phụ thuộc vào trình điều khiển thiết kế chi phối. Inconel 625 tốt hơn khi kiểm soát sự ăn mòn (H2S, CO2, clorua, nước biển) vì nó có khả năng chống rỗ/kẽ hở/chua vượt trội (PREN khoảng 48-52) và hàn mà không mất khả năng chống ăn mòn. Inconel 718 tốt hơn khi tải trọng cơ học, độ mỏi hoặc trọng lượng kiểm soát thiết kế vì cường độ chảy cứng-kết tủa của nó (1035-1240 MPa) gấp khoảng 2,5 lần so với 625. Nhiều lần hoàn thiện sử dụng cả hai: 718 cho các bộ phận kết cấu, 625 cho các bề mặt tiếp xúc với sự ăn mòn.
Hỏi: Inconel 718 có mạnh hơn 625 không?
A: Vâng, đáng kể. Trong điều kiện-đã cứng lại theo tuổi, 718 mang lại cường độ chảy 1035-1240 MPa và độ bền kéo 1275-1500 MPa, gấp khoảng 2,5 lần hiệu suất của 625 đã ủ (hiệu suất 414-517 MPa, độ bền kéo 827-1034 MPa). Tỷ lệ cường độ trên trọng lượng cao này là lý do tại sao 718 được sử dụng cho móc treo ống, thân van an toàn, ốc vít và vỏ MWD/LWD trong đó 625 sẽ quá yếu hoặc quá nặng.
Hỏi: Loại nào chống ăn mòn tốt hơn, 625 hay 718?
Trả lời: Inconel 625 chống ăn mòn tốt hơn. Crom cao hơn (20{10}}23 phần trăm) và molypden cao hơn nhiều (8-10 phần trăm so với 2,8-3,3 phần trăm trong 718) mang lại cho nó PREN khoảng 48-52 so với khoảng 38-42 của 718, cộng với khả năng miễn dịch đã được chứng minh đối với rỗ clorua trên 80 độ C và khả năng chống khí chua tuyệt vời. 718 vẫn tốt hơn nhiều so với thép không gỉ nhưng yếu hơn trong hai loại này ở khả năng ăn mòn mạnh chất lỏng ở lỗ khoan.
Hỏi: Inconel 718 có thể sử dụng được trong dịch vụ chua (H2S) không?
Đáp: Có, nhưng có kiểm soát-xử lý nhiệt. Theo NACE MR0175 / ISO 15156-3, 718 chỉ được chấp nhận cho dịch vụ chua ở điều kiện làm cứng-độ cứng thấp-được chỉ định để giữ độ cứng dưới 35 HRC (ví dụ: điều kiện loại H1150{14}}quá tuổi). Đơn đặt hàng phải nêu rõ điều kiện NACE{15}}có thể chấp nhận được và yêu cầu xác minh độ cứng. Ngược lại, ủ 625 được chấp nhận là hợp kim chống ăn mòn mà không cần bằng chứng xử lý nhiệt đặc biệt.
Hỏi: 718 có đắt hơn 625 không?
Đáp: Hơi chút. Inconel 718 thường có giá cao hơn khoảng 10-30 phần trăm mỗi kg so với 625 ở dạng cán do kiểm soát hóa học chặt chẽ hơn và quá trình đông cứng-bắt buộc phải lão hóa. Tuy nhiên, độ bền cao hơn nhiều của 718 thường cho phép các nhà thiết kế sử dụng ít vật liệu hơn và chế tạo các công cụ nhẹ hơn, điều này có thể bù đắp chi phí trên mỗi{13}kg kg. Cả hai đều đắt hơn nhiều so với thép không gỉ (khoảng 5-10 lần 316L), do đó, delta 625 so với 718 chỉ là thứ yếu so với quyết định giữa hợp kim và không gỉ.
Q: Cái nào dễ hàn hơn cho các cụm lắp ráp lỗ thoát nước?
Trả lời: Inconel 625 dễ hàn hơn. Nó sử dụng chất độn ERNiCrMo{3}}3 và vẫn có khả năng chống ăn mòn-như-hàn mà không cần xử lý nhiệt sau mối hàn-, giúp giảm-rủi ro cho các cụm hàn phức tạp. Inconel 718 phải được-ủ và lão hóa bằng dung dịch sau khi hàn để lấy lại độ bền và nhạy cảm hơn với hiện tượng nứt-do biến dạng do lão hóa trong vùng{12}}bị ảnh hưởng bởi nhiệt, đòi hỏi các quy trình được kiểm soát chặt chẽ và thường là-xử lý nhiệt{15}}toàn bộ. Đối với phần cứng hạ cấp được chế tạo tại hiện trường hoặc hàn, 625 là sự lựa chọn dễ tha thứ hơn.
