Hastelloy B2 và B3: Loại nào dành cho axit clohydric?

May 18, 2026

Để lại lời nhắn

 

Trả lời nhanh

 

Hastelloy B3 (UNS N10665)vượt trội hơn Hastelloy B2 (UNS N10665) trong môi trường axit clohydrictrong hầu hết các điều kiện hoạt động. B3 có khả năng chống mất ổn định nhiệt, tấn công đường dao-và nhiệt-vùng chịu ảnh hưởng (HAZ) vượt trội do nhiễm bẩn sắt và đồng - các chế độ hư hỏng phổ biến nhất đối với B2 trong dịch vụ HCl-trên thế giới thực.

 

Tuy nhiên, B2 vẫn-hiệu quả về mặt chi phícho dịch vụ HCl loãng ở nhiệt độ môi trường nơi ô nhiễm được kiểm soát chặt chẽ. Đọc hướng dẫn đầy đủ để chọn loại hợp kim phù hợp với điều kiện vận hành cụ thể của bạn.

 

 

Giới thiệu

 

Axit clohydric (HCl) là một trong những hóa chất công nghiệp mạnh nhất hiện nay. Nó được sử dụng trong tẩy gỉ thép, tổng hợp hóa học, axit hóa giếng-dầu, sản xuất dược phẩm và chế biến cấp thực phẩm-- trên toàn thị trường toàn cầu vượt quá3,4 tỷ USD hàng năm. Việc chọn sai hợp kim cho dịch vụ HCl có thể dẫn đến ăn mòn nhanh chóng, ngừng hoạt động bất ngờ, sửa chữa tốn kém và trong trường hợp xấu nhất là mất an toàn thảm khốc.

 

Hastelloy B2 vs B3 Which One for Hydrochloric Acid

 

Trong số tất cả các hợp kim làm từ niken,Hợp kim dòng Hastelloy B{0}}(chủ yếu là B2 và B3) là tiêu chuẩn vàng để xử lý axit clohydric ở mọi nồng độ và ở nhiệt độ cao. Cả hai đều thuộc nhóm hợp kim Ni-Mo, nhưng chúngkhông thể thay thế cho nhau. Việc lựa chọn giữa chúng đòi hỏi phải hiểu cách mỗi hợp kim hoạt động dưới nhiệt độ vận hành cụ thể, nồng độ HCl, mức độ ô nhiễm và phương pháp chế tạo.

 

Hướng dẫn này cung cấp sự so sánh chặt chẽ, dựa trên dữ liệu-của Hastelloy B2 và Hastelloy B3 để giúp bạn đưa ra quyết định lựa chọn đúng đắn - ngay lần đầu tiên.

 

Hastelloy B2 là gì? (UNS N10665)

 

Hastelloy B2, cũng được chỉ địnhUNS N10665DIN 2.4617, được phát triển vào những năm 1970 như một sự cải tiến so với Hastelloy B. Nó là mộthợp kim nhị phân niken-molypdenvới hàm lượng molypden rất cao (26–30%), mang lại khả năng chống chịu vượt trội trước môi trường axit khử -, đặc biệt là axit clohydric không-oxy hóa.

 

Đặc điểm chính của Hastelloy B2

 

Khả năng kháng HCl tuyệt vời ở mọi nồng độ và nhiệt độ lên đến điểm sôi

 

Hàm lượng molypden rất cao (26–30 wt.%) - là nguồn kháng axit chính của nó

 

Hàm lượng carbon và silicon thấp để giảm thiểu lượng mưa cacbua

 

Dễ bị kết tủa các pha có hại (Ni4Mo) trong phạm vi 700–870 độ trong quá trình chế tạo hoặc hàn

 

Nhạy cảm với ô nhiễm sắt (Fe) và đồng (Cu) trong axit - ngay cả một lượng nhỏ cũng làm tăng tốc độ ăn mòn

 

Có sẵn rộng rãi từ các nhà máy toàn cầu; chi phí vật liệu thấp hơn B3

 

Hastelloy B3 là gì? (UNS N10675)

 

Hastelloy B3, được chỉ địnhUNS N10675, là-sự phát triển thế hệ tiếp theo của B2, được Haynes International giới thiệu vào những năm 1990. Nó được thiết kế đặc biệt để khắc phục hai điểm yếu đáng kể nhất của B2:mất ổn định nhiệtnhạy cảm với ô nhiễm. B3 đạt được điều này thông qua các điều chỉnh có kiểm soát đối với tính chất hóa học của hợp kim -, đáng chú ý nhất là bằng cách thêm sắt, crom và mangan làm nguyên tố cân bằng đồng thời giảm nhẹ hàm lượng molypden.

 

Đặc điểm chính của Hastelloy B3
 

Khả năng chống ăn mòn HCl tương đương hoặc vượt trội so với B2 ở mọi nồng độ

 

Độ ổn định nhiệt được cải thiện đáng kể - chống lại sự kết tủa của các pha giòn

 

Khả năng chống lại sự tấn công của dao-đường và nhiệt-bị ảnh hưởng (HAZ) tốt hơn nhiều sau khi hàn

 

Khả năng chịu ô nhiễm sắt và đồng cao hơn trong dịch vụ HCl

 

Dễ dàng chế tạo và hàn hơn mà không ảnh hưởng đến hiệu suất ăn mòn

 

Hợp kim ưa thích cho các ứng dụng mã đường ống và bình chịu áp ASME trong dịch vụ HCl

 

Chi phí cao hơn một chút so với B2 - được chứng minh bằng việc giảm rủi ro chế tạo và tuổi thọ dài hơn

 

Thành phần hóa học: B2 và B3 cạnh nhau

 

Sự khác biệt quan trọng nhất giữa B2 và B3 nằm ở thành phần hóa học của chúng. Bảng dưới đây trình bày thành phần danh nghĩa theo thông số kỹ thuật của ASTM B333 (tấm/tấm/dải) và ASTM B619 (ống hàn).

Yếu tố

Biểu tượng

Hastelloy B2 (UNS N10665)

Hastelloy B3 (UNS N10675)

Ý nghĩa kỹ thuật

Niken (Cân bằng)

Ni

Lớn hơn hoặc bằng 65% (bal.)

Lớn hơn hoặc bằng 65% (bal.)

Ma trận chống ăn mòn sơ cấp-

Molypden

Mo

26–30%

27–32%

Bộ giảm lõi-trình điều khiển kháng axit

Sắt

Fe

Nhỏ hơn hoặc bằng 2,0%

1.0–3.0%

B3 sử dụng Fe làm chất ổn định

crom

Cr

Nhỏ hơn hoặc bằng 1,0%

1.0–3.0%

B3 Cr cải thiện độ ổn định oxy hóa

coban

Nhỏ hơn hoặc bằng 1,0%

Nhỏ hơn hoặc bằng 3,0%

Chất tăng cường giải pháp-rắn

Mangan

Mn

Nhỏ hơn hoặc bằng 1,0%

Nhỏ hơn hoặc bằng 3,0%

B3 Mn hỗ trợ ổn định nhiệt

Nhôm

Al

Nhỏ hơn hoặc bằng 0,50%

Nhỏ hơn hoặc bằng 0,50%

Chất khử oxy

Silicon

Nhỏ hơn hoặc bằng 0,10%

Nhỏ hơn hoặc bằng 0,10%

Giữ ở mức thấp để tránh hiện tượng giòn SiO2

Cacbon

C

Nhỏ hơn hoặc bằng 0,02%

Nhỏ hơn hoặc bằng 0,01%

C thấp ngăn ngừa kết tủa cacbua

vonfram

W

-

Nhỏ hơn hoặc bằng 3,0%

B3 W cải thiện khả năng chống kẽ hở

 

Thông tin chi tiết về thành phần chính

 

Việc cố tình bổ sungsắt (1–3%), crom (1–3%) và mangan (lên đến 3%)trong B3 hoạt động như một chất ổn định luyện kim. Những yếu tố này phá vỡ sự hình thành các chất có hạiPha Ni4Mo- hợp chất kim loại giòn chịu trách nhiệm về tính nhạy cảm của B2 với sự mất ổn định nhiệt và sự tấn công ăn mòn sau{2}}mối hàn của B2.

 

So sánh tính chất cơ học

 

Cả hai hợp kim đều mang lại hiệu suất cơ học tương tự trong điều kiện ủ. Bảng dưới đây tóm tắt các đặc tính cơ học ở nhiệt độ phòng-điển hình theo tiêu chuẩn ASTM.

 

Tài sản

Đơn vị

Hastelloy B2

Hastelloy B3

Ghi chú

Độ bền kéo (tối thiểu)

MPa (ksi)

760 (110)

760 (110)

Sức mạnh tương đương

Cường độ năng suất bù 0,2% (tối thiểu)

MPa (ksi)

350 (51)

345 (50)

Về cơ bản giống hệt nhau

Độ giãn dài (tối thiểu)

%

40

40

Độ dẻo tuyệt vời (cả hai)

Độ cứng (tối đa)

HRB

100

100

Độ cứng tương đương

Tỉ trọng

g/cm³

9.22

9.22

Cùng trọng lượng cho mỗi khối lượng

Phạm vi nóng chảy

bằng cấp

1330–1380

1370–1418

B3 có điểm nóng chảy cao hơn một chút

Độ dẫn nhiệt

W/m·K

11.1

11.1

Truyền nhiệt tương đương

Hệ số giãn nở nhiệt

µm/m· độ

10.8

10.8

Sự giãn nở nhiệt tương tự

Tối đa. Nhiệt độ dịch vụ. (oxy hóa)

bằng cấp

~538

~538

Dòng B{0}}không dành cho chất oxy hóa cao

Tối đa. Nhiệt độ dịch vụ. (giảm)

bằng cấp

~760

~815

B3 trần cao hơn một chút

 

Nguồn: ASTM B333, B335, B619, B622. Giá trị được chỉ định tối thiểu hoặc điển hình; xác minh bằng báo cáo thử nghiệm nhà máy (MTR) về nhiệt dung riêng của bạn.

 

Hiệu suất ăn mòn trong axit clohydric

 

Đây là phần quan trọng nhất để lựa chọn dịch vụ HCl. Dữ liệu sau đây phản ánh tốc độ ăn mòn được công bố từ các thử nghiệm trong phòng thí nghiệm độc lập trong các điều kiện được kiểm soát.

Tốc độ ăn mòn trong HCl nguyên chất (Điều kiện-không bị ô nhiễm)

 

Nồng độ HCl

Nhiệt độ

B2 Tốc độ ăn mòn (mm/năm)

B3 Tốc độ ăn mòn (mm/năm)

Hợp kim được đề xuất

5%

25 độ (môi trường xung quanh)

< 0.025

< 0.025

Cả hai đều chấp nhận được

10%

25 độ (môi trường xung quanh)

< 0.05

< 0.05

Cả hai đều chấp nhận được

20%

25 độ (môi trường xung quanh)

< 0.10

< 0.08

Cả hai đều chấp nhận được

10%

60 độ

0.10–0.20

0.08–0.15

Cả hai đều chấp nhận được (ưu tiên B3)

20%

60 độ

0.20–0.40

0.15–0.30

ưu tiên B3

10%

Đang sôi (~103 độ )

0.50–1.20

0.30–0.80

Ưu tiên B3

20%

Đang sôi (~108 độ )

1.50–3.00

0.80–1.50

Ưu tiên B3

37% (kết luận)

Đun sôi (~110 độ)

> 5.00

2.50–4.00

Chỉ B3 - dịch vụ cực đỉnh

 

Tiêu chuẩn tốc độ ăn mòn: < 0,13 mm/năm=xuất sắc; 0,13–0.5=chấp nhận được; > 0.5=dịch vụ hạn chế; > 1.25=không được đề xuất.

Ảnh hưởng của ô nhiễm sắt (Fe³⁺) trong HCl

 

Đây làchế độ lỗi thực tế phổ biến nhất-cho Hastelloy B2. Trong dịch vụ HCl công nghiệp, axit hiếm khi tinh khiết. Sắt hòa tan từ thiết bị đầu nguồn, rỉ sét hoặc ô nhiễm trong quy trình sẽ tạo ra các ion Fe³⁺ - hoạt động như tác nhân oxy hóa và làm tăng tốc độ ăn mòn B2 một cách đáng kể.

 

Mức độ ô nhiễm Fe³⁺

HCl Conc.

Nhiệt độ.

B2 Tốc độ ăn mòn (mm/năm)

B3 Tốc độ ăn mòn (mm/năm)

kết quả

0 ppm (HCl nguyên chất)

10%

60 độ

0.13

0.10

Cả hai đều có thể sử dụng được

100 ppm Fe³⁺

10%

60 độ

0.45

0.18

Đường biên B2, B3 OK

500 trang/phút Fe³⁺

10%

60 độ

2.10

0.40

B2 không đạt, B3 chấp nhận được

1000 trang/phút Fe³⁺

10%

60 độ

> 5.00

0.85

B2 không phù hợp, ưu tiên B3

100 ppm Fe³⁺

20%

Đun sôi

> 10.0

1.80

B2 thất bại thảm hại

 

⚠ Cảnh báo nghiêm trọng: Ô nhiễm sắt & Hastelloy B2

 

Ít như500 ppm ô nhiễm Fe³⁺có thể tăng tốc độ ăn mòn của Hastelloy B2 lên hơn 16 × ở 60 độ. Trong môi trường thực vật thực tế, ô nhiễm sắt trên 500 ppm là phổ biến. Trừ khi bạn có thể đảm bảo HCl-siêu tinh khiết với sự giám sát liên tục nghiêm ngặt,Hastelloy B3 là sự lựa chọn an toàn và đáng tin cậy hơn.

 

Độ ổn định nhiệt và độ nhạy sau khi hàn

 

Hàn là điều không thể tránh khỏi trong-chế tạo đường ống và bình trong thế giới thực. Bảng dưới đây so sánh cách hoạt động của B2 và B3 sau khi tiếp xúc với hàn.

 

Mối hàn-Yếu tố liên quan

Hastelloy B2

Hastelloy B3

Tác động đến dịch vụ HCl

Rủi ro kết tủa pha Ni4Mo

CAO (phạm vi 700–870 độ)

THẤP (giảm rất nhiều)

Ni4Mo gây giòn và ăn mòn nhanh

Tấn công bằng dao-(HAZ)

Rủi ro đáng kể

Rủi ro tối thiểu

Tấn công HAZ phá hủy tính toàn vẹn của mối hàn trong HCl

Nhạy cảm với việc làm mát chậm

- cao yêu cầu dập tắt nhanh

Thấp - khoan dung hơn

B2 cần giao thức hàn sau{1}}nghiêm ngặt

Sau-Nhu cầu xử lý nhiệt mối hàn (PWHT)

Cần thiết cho dịch vụ quan trọng

Thông thường không cần thiết

B3 giảm các bước và chi phí chế tạo

Khả năng tương thích của chất hàn

ERNiMo-7 (tùy chọn giới hạn)

ERNiMo-10 (chất độn phù hợp B3)

Chất độn B3 bảo quản tốt hơn khả năng chống ăn mòn

Độ phức tạp chế tạo

Cao

Vừa phải

B2 yêu cầu kiểm soát quy trình chặt chẽ hơn

 

Hướng-đến-Tóm tắt về Head: B2 và B3 trong HCl

 

Bảng bên dưới cung cấp sự so sánh--toàn diện về tất cả các tiêu chí lựa chọn chính.

 

Tiêu chí lựa chọn

Hastelloy B2 (UNS N10665)

Hastelloy B3 (UNS N10675)

Người chiến thắng

Chỉ định UNS

N10665

N10675

-

Tiêu chuẩn ASTM (Ống)

B619 / B622

B619 / B622

-

Chỉ định DIN

2.4617

2.4600

-

Nội dung Mo

26–30%

27–32%

B3 (cao hơn một chút)

Kháng HCl (tinh khiết, môi trường xung quanh)

Xuất sắc

Xuất sắc

Cà vạt

Kháng HCl (sôi)

Tốt

Rất tốt

B3

Kháng HCl (đậm đặc, nóng)

Giới hạn

Tốt

B3

Khả năng chịu ô nhiễm Fe³⁺

Nghèo

Tốt

B3 (lợi thế đáng kể)

Khả năng chịu ô nhiễm Cu²⁺

Nghèo

Vừa phải

B3

Độ ổn định nhiệt (HAZ)

Nghèo

Xuất sắc

B3 (lợi thế đáng kể)

Chế tạo mối hàn dễ dàng

Khó

Trung bình–Dễ

B3

Yêu cầu PWHT

Thường được yêu cầu

Thường không bắt buộc

B3

Chống lại sự tấn công bằng dao-

Thấp

Cao

B3

Độ bền cơ học (RT)

Tương đương

Tương đương

Cà vạt

Chi phí vật liệu (ước chừng năm 2026)

$30–$50/kg

$35–$55/kg

B2 (chi phí thấp hơn)

Tình trạng sẵn có (kho toàn cầu)

Cao

Trung bình-Cao

B2 (cạnh nhẹ)

Chi phí vòng đời dài hạn của HCl

Cao hơn (thất bại nhiều hơn)

Thấp hơn (ít thất bại hơn)

B3

Khuyến nghị chung cho HCl

Pha loãng/tinh khiết/có kiểm soát

Hầu hết các ứng dụng HCl

B3 thắng trong hầu hết các trường hợp

 

Khi nào nên chọn Hastelloy B2

 

Hastelloy B2 vẫn là lựa chọn hợp lệ trong các trường hợp cụ thể sau:

 

✅ Chọn B2 khi:

✔ HCl loãng (Nhỏ hơn hoặc bằng 10%) ở nhiệt độ môi trường xung quanh hoặc vừa phải (Nhỏ hơn hoặc bằng 60 độ)

✔ Axit tinh khiết về mặt phân tích với<100 ppm iron/copper contamination

✔ Sự ô nhiễm có thể được theo dõi và kiểm soát liên tục

✔ Ngân sách là hạn chế quan trọng nhất và rủi ro vòng đời được chấp nhận

✔ Tránh hàn (sản phẩm rèn không-được chế tạo)

✔ Các ứng dụng dịch vụ có mức độ quan trọng-ngắn hạn,{1}}thấp

✔ Tốc độ tìm nguồn cung ứng vật liệu thay thế là rất quan trọng (có sẵn hàng rộng hơn)

 

❌ Tránh dùng B2 khi:

✔ Nhiệt độ dịch vụ HCl vượt quá 60 độ

✔ Hoạt động tại hoặc gần điểm sôi

✔ Ô nhiễm Fe³⁺ hoặc Cu²⁺ vượt quá 200–300 ppm

✔ Yêu cầu kết cấu hàn (đường ống, bồn chứa)

✔ Tuân thủ mã ASME hoặc kiểm tra của bên thứ 3 là bắt buộc

✔ Quá trình này bao gồm chu kỳ nhiệt độ rộng

✔ Việc tắt máy liên quan đến thời gian hoạt động và ăn mòn-của hệ thống rất tốn kém

 

Khi nào nên chọn Hastelloy B3

 

Hastelloy B3 là lựa chọn ưu tiên trong phần lớn các ứng dụng dịch vụ HCl hiện đại:

 

✅ Chọn B3 Khi:

✔ Dịch vụ HCl ở mọi nồng độ, đặc biệt trên 10% hoặc ở nhiệt độ cao

✔ Hoạt động tại hoặc gần điểm sôi của dung dịch HCl

✔ Có vết nhiễm bẩn sắt hoặc đồng hoặc không thể kiểm soát chặt chẽ

✔ Cần có đường ống hàn, bộ trao đổi nhiệt, bình phản ứng hoặc bể chứa

✔ Xử lý nhiệt sau mối hàn là không thực tế hoặc không được chỉ định trong thiết kế

✔ Cần phải tuân thủ mã bình áp lực ASME (đường ống Phần VIII hoặc B31.3)

✔ Dịch vụ có mức độ quan trọng-cao trong đó việc ngừng hoạt động ngoài kế hoạch là không thể chấp nhận được

✔ Tuổi thọ dài và tổng chi phí sở hữu thấp nhất là những ưu tiên

✔ Hệ thống tái sinh axit clohydric hoặc máy lọc khí HCl

✔ Thiết bị tổng hợp API dược phẩm theo điều kiện cGMP

 

Ứng dụng trong ngành: Mỗi hợp kim được sử dụng ở đâu

 

Ngành công nghiệp

Ứng dụng điển hình

Hợp kim được đề xuất

Lý do chính

Xử lý hóa chất

Lò phản ứng tổng hợp HCl, cột chưng cất

B3

HCl đậm đặc, nhiệt độ cao

tẩy thép

Bể ngâm, hệ thống thu hồi axit

B3

Ô nhiễm Fe là cố hữu

Dầu khí

Thiết bị axit hóa giếng, dịch vụ chua

B3

Dịch vụ kết hợp H2S + HCl

Dược phẩm

Lò phản ứng API, máy lọc khí HCl

B3

Độ tinh khiết cGMP + tính toàn vẹn của mối hàn

Chất bán dẫn / Điện tử

Thiết bị xử lý ướt, chất ăn mòn

B2 hoặc B3

HCl - siêu tinh khiết đánh giá mức độ ô nhiễm

Sản xuất clo{0}}kiềm

Tháp hấp thụ HCl, làm mát khí

B3

Khí HCl đậm đặc nóng

Xử lý nước

Liều lượng HCl và kiểm soát pH

B2 (dịch pha loãng)

HCl loãng, để nguội, sạch

Thực phẩm & Đồ uống

Lò phản ứng thủy phân (protein/tinh bột)

B3

Nhiệt độ cao, vệ sinh nghiêm ngặt

R&D / Phòng thí nghiệm

Lò phản ứng, thiết bị thử nghiệm ở quy mô-phòng thí nghiệm

B2 (chi phí{1}}theo định hướng)

Điều kiện được kiểm soát, quy mô nhỏ

 

Tiêu chuẩn và thông số kỹ thuật áp dụng

 

Tiêu chuẩn

Sự miêu tả

B2 Áp dụng

B3 Áp dụng

ASTM B333

Ni-Tấm, tấm và dải hợp kim Mo

Có (N10665)

Có (N10675)

ASTM B335

Thanh hợp kim Ni-Mo

Đúng

Đúng

ASTM B619

Ống hợp kim Ni-Mo hàn

Đúng

Đúng

ASTM B622

Ống và ống hợp kim Ni-Mo liền mạch

Đúng

Đúng

ASTM B626

Ống hợp kim Ni-Mo hàn

Đúng

Đúng

ASME SB333 / SB622

Tương đương ASME (sử dụng bình chịu áp lực)

Đúng

Đúng

ASME B31.3

Mã đường ống xử lý

Đúng

Đúng

DIN 2.4617

chỉ định châu Âu

Có (B2)

N/A

DIN 2.4600

chỉ định châu Âu

N/A

Có (B3)

NACE MR0175 / ISO 15156

Dịch vụ chua (môi trường H2S)

có điều kiện

có điều kiện

VN 10204 3.1 / 3.2

Giấy chứng nhận kiểm tra vật liệu (MTR)

Có sẵn

Có sẵn

 

Câu hỏi thường gặp (FAQ)

 
Câu hỏi 1: Hastelloy B3 có luôn tốt hơn B2 về axit clohydric không?
 

TRONGhầu hết các ứng dụng HCl thực tế{0}}trên thế giới, vâng. B3 được thiết kế đặc biệt để giải quyết những điểm yếu của B2 về độ ổn định nhiệt và khả năng chống nhiễm bẩn. Các tình huống duy nhất mà B2 có thể cạnh tranh là nhiệt độ môi trường xung quanh, dịch vụ HCl loãng, loãng, tinh khiết về mặt phân tích và không cần hàn - một tập hợp các điều kiện hẹp hiếm khi mô tả được môi trường thực tế của nhà máy.

 

Câu hỏi 2: Tôi có thể sử dụng cùng một kim loại hàn cho cả B2 và B3 không?
 

Không. Hastelloy B2 thường được hàn bằngERNiMo-7phụ (AWS A5.11), trong khi Hastelloy B3 sử dụngERNiMo-10(AWS A5.11 / UNS N10362). Sử dụng chất độn phù hợp B2 trên kim loại cơ bản B3 (hoặc ngược lại) sẽ làm giảm khả năng chống ăn mòn của mối hàn. Luôn khớp chất độn với thông số kỹ thuật của hợp kim cơ bản.

 

Câu 3: Sự chênh lệch giá giữa Hastelloy B2 và B3 vào năm 2026 là bao nhiêu?
 

Tính đến giữa năm 2026, Hastelloy B2 thường có giáUSD $30–$50 mỗi kg(tấm/ống, EXW) trong khi Hastelloy B3 chạyUSD $35–$55 mỗi kgđối với các hình thức tương đương - mức phí bảo hiểm khoảng 10–15%. Tuy nhiên, do B3 có tuổi thọ sử dụng cao hơn và tỷ lệ hỏng hóc thấp hơn trong môi trường HCl, nêntổng chi phí sở hữu nghiêng về B3cho hầu hết các ứng dụng. Luôn so sánh chi phí vòng đời, không chỉ đơn giá nguyên vật liệu.

 

Câu hỏi 4: Hastelloy B3 có yêu cầu xử lý nhiệt sau hàn (PWHT) không?
 

Không - đây là một trong những lợi thế chính của B3. Do độ ổn định nhiệt được cải thiện và khả năng chống kết tủa pha Ni4Mo, B3 thường không cần PWHT sau khi hàn. Ngược lại, B2 có thể yêu cầu ủ dung dịch (làm nguội nhanh từ ~ 1066 độ) cho các ứng dụng dịch vụ HCl quan trọng. Điều này làm giảm đáng kể thời gian và chi phí chế tạo B3.

 

Câu hỏi 5: Hastelloy B2 hoặc B3 có thể xử lý khí HCl (không phải dung dịch nước) không?
 

Cả hai hợp kim đều hoạt động tốt trong khí HCl khô dưới nhiệt độ sử dụng tối đa tương ứng của chúng (~ 538 độ). Tuy nhiên, nếukhí HCl ướt hoặc nước ngưngcó mặt - tạo ra pha axit nước - áp dụng cơ chế ăn mòn tương tự như trong dịch vụ HCl lỏng. B3 được ưu tiên sử dụng cho các hệ thống khí HCl ướt, đặc biệt là các hệ thống liên quan đến máy lọc, bình ngưng và cột hấp thụ.

 

Câu 6: B2 và B3 có thích hợp để oxy hóa hỗn hợp axit không?
 

Không. Cả B2 và B3 đều được thiết kế chomôi trường axit khử, không{0}}oxy hóa. Chúng có khả năng chống chịu rất hạn chế với axit oxy hóa (như axit nitric hoặc dung dịch clorua sắt) hoặc môi trường axit hỗn hợp có chứa tác nhân oxy hóa. Đối với dịch vụ axit oxy hóa hoặc hỗn hợp{2}}, hãy xem xétHastelloy C276, C22 hoặc Hợp kim 59thay vì.

 

Câu 7: Hợp kim nào tốt hơn cho axit clohydric ở nhiệt độ phòng?

 

Ở nhiệt độ phòng (25 độ) với HCl sạch, loãng (dưới 10%), cả hai hợp kim đều hoạt động tốt như nhau và tốc độ ăn mòn không đáng kể (<0.025 mm/year). In this narrow operating window, B2 is a cost-effective choice. As soon as temperature rises above 40°C, concentration exceeds 10%, or contamination enters the picture, B3's advantages become progressively more significant.

 

Phần kết luận

 

Hastelloy B2 và B3 đều là hợp kim molypden niken-cấp thế giới được thiết kế để kháng axit clohydric. Nhưng chúng không bằng nhau trong dịch vụ HCl-thế giới thực.

 

Hastelloy B2là một lựa chọn đã được chứng minh,{0}}hiệu quả về mặt chi phí cho các ứng dụng HCl-nhiệt độ thấp, pha loãng và không bị nhiễm bẩn-được kiểm soát chặt chẽ,-, đặc biệt khi không cần hàn và ngân sách bị hạn chế.

 

Hastelloy B3là sự lựa chọn ưu việt cho phần lớn môi trường HCl công nghiệp. Độ ổn định nhiệt, khả năng chịu ô nhiễm và hiệu suất hàn tốt hơn đáng kể đồng nghĩa với việc ít hỏng hóc hơn, tuổi thọ dài hơn và tổng chi phí sở hữu thấp hơn trong điều kiện thực tế của nhà máy.

 

Mức chênh lệch giá 10–15% của B3 so với B2 hầu như luôn được thu hồi trong năm đầu tiên sử dụng nhờ tránh được hư hỏng do ăn mòn, giảm thời gian dừng bảo trì và kéo dài tuổi thọ thiết bị.

 

Yêu cầu báo giá hoặc tư vấn kỹ thuật

 

Đội ngũ bán hàng kỹ thuật của chúng tôichuyên lựa chọn hợp kim niken cho dịch vụ ăn mòn. Chúng tôi cung cấp Hastelloy B2 và B3 ở tất cả các dạng sản phẩm - ống liền mạch, ống hàn, tấm, tấm, thanh và phụ kiện - với chứng nhận nhà máy EN 10204 3.1/3.2 đầy đủ, xác minh PMI và phản hồi RFQ cùng ngày-.

 

Gửi yêu cầu
Đến với chúng tôi
Và bắt đầu RFQ của bạn ngay bây giờ.
Liên hệ với chúng tôi